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~ Miaka 10 ya e-GA: Serikali Mtandao
inavyotekelezwa kwa vitendo

Mwandishi wetu, Mwananchi

Kutokana na mabadi-
liko makubwa ya sayansi
na teknolojia yanayotokea
duniani, ni ukweli usiopingi-
ka kwamba kama serikali na
taasisi mbalimbali duniani
hazitakwenda sambamba
na mabadiliko hayo zitabaki

nyuma kwenye maende-’

leo ya kiuchumi, kisiasa na
kijamii.

Mabadlhko hayo ndio
yameibua msemo maarufu

" kutokana na ukweli kwamba

kwa matumizi ya teknolojia
nitu anaweza kupata taarifa
kwa haraka na kwa urahisi
kupitia mtandao wa intane-
ti. Vivyo hivyo, Serikali na
taasisi mbalimbali duniani
kote zinatumia mtandao wa
intaneti kuendesha shughuli
zake kupitia mifumo maalu-
mu iliyojitengenezea.
Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
pamoja na taasisi zake hai-
jabaki:nyuma katika matu-

' . mizi ya Teknoléjia ya Habari

na Mawasiliano (TEHAMA)
katika kutekeleza majuku-
mu yake ya kila siku.
Kupitia Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA), Seri-
kali imeweza kutengeneza
mifumo mbalimbali ya
kiutendaji na ya utoaji wa
huduma kwa jamii ambayo
si ' kwamba imeongeza tu
ufanisi katika utendaji wa
Serikali, pia imeongeza
ufanisi na kurahisisha utoaji
wa huduma kwa wananchi,
wageni na wafanyabiashara.
Mkurugenzi Mkuu, Mam-
laka" ya Serikali Mtandao
(e-GA), Mhandisi Benedict
Ndomba ameeleza kuwa

.- e-GA imetekeleza shughuli

mbalimbali tangu kuanzish-
wa kwake miaka 10 iliyopita,
ambazo zimeleta ufanisi
mkubwa kwa Serikali na taa-
sisi zake.

“Katika kipindi cha mia-
ka 10, Mamlaka imeweza
kutekeleza jukumu lake la
msingi la kuratibu, kusi-
mamia na kukuza jitihada
za Serikali Mtandao pamo-
ja na kuhimiza utekelezaji
wa Sera, Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya
Serikali Mtandao kwa taa-
sisi za umma”, amefafanua
Ndomba.

Mafanikio yaliyopatikana
katika kipindi cha miaka
10 ni pamoja na kusimam-
ia kikamilifu usalama wa
mifumo na miundombinu

‘'va TEHAMA na kuweze-

sha kubaini na kukabiliana
na matishio ya kiusalama
mtandaoni, sambamba na
kufanya ukaguzi na tathmini
za usalama wa mifumo kwa
taasisi mbalimbali za umma
na kusimamia uzingatiaji
wa sheria na kanuni, pamoja
na viwango na miongozo ya

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, Mhandisi Benedict B. Ndomba akielezea jinsi Serikalt ilivyorahisisha upatikanaji wa huduma kupitia
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)

Serikali Mtandao iliyoan-
daliwa ipatayo 52. Miongo-
zo hiyo inapatikana kupitia
tovuti va e-GA ambayo ni
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Aidha, Mamlaka pia
imeweza kupokea, kupi-

tia na kutoa ushauri kuhu-
su utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya TEHAMA
kutoka kwa taasisi za umma
zipatazo 223, na mafunzo ya
uzingatiaji wake yapatayo
263 kwa taasisi mbalimbali
Za umma.

Mhandisi Ndomba amey-
ataja mafanikio mengine
yaliyopatikana katika kipin-
di cha miaka 10 ni pamoja na
kujenga na kusimamia uen-
deshaji wa vituo vya Serikali
vya kuhifadhi mifumo na
taarifa, ambavyo hadi sasa
vinatumiwa na taasisi 121
kuhifadhi mifumo na taarifa

- zao kwa usalama wa uhaki-

ka, na ujenzi na usimamizi
wa mtandao wa mawasilia-
no wa Serikali. ambapo hadi
sasa taasisi 299 zimeun-
ganishwa na kuwezeshwa
kuwasiliana chini ya uratibu
wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao.

Aidha, Mamlaka kwa
kushirikiana na taasisi
mbalimbali za umma, ime-
sanifu, kujenga na kusimam-
ia uendeshaji na matumizi
ya mifumo tumizi 34, mifu-

Fhia United Repubbia- of Taazania

Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji Taarifa (Government Enterprise Service Bus) GovESB.

mo shirikishi 13 na mifumo
ya kisekta 20. Mifumo kama
vile: Mfumo wa Malipo ya
Serikali (GePG), Mfumo wa
Barua Pepe kwa Serikali na
taasisi zake (GMS), Mfumo
wa Ankara za Maji (MAJIIS),
Mfumo wa Taarifa za Watu-
mishi na Mishahara (New
HCMIS) nk.

Kutokana na maendeleo
ya teknolojia na ongezeko
la matumizi ya simu za
kiganjani, Mamlaka pia
imesanifu, kujenga na kusi-
mamia uendeshaji wa mfu-
mo wa kutolea huduma za
Serikali kwa njia ya simu

za mkononi (Government
Mobile Platform), ambapo
hadi sasa Taasisi mbalim-
bali za Umma zinautumia
na kuwezesha mifumo ya
TEHAMA 236 kutoa hudu-
ma kupitia simu za mkononi
kwa kutumia arafa na USSD
menyu *152*00#, mfano ni
malipo ya LUKU, GePG na
Ankara za Maji, malipo ya
ardhi, nk. -

“Ni muhimu ikambuk-
we kwamba, hatua hizo
zinaenda sambamba na
utoaji wa ushauri wa kita-
alamu na msaada wa kiu-
fundi katika utekelezaji wa

Serikali Mtandao ambapo
huduma hiyo inatolewa na
maafisa wa e-GA kwa kush-
irikiana na maofisa wa taa-
sisi za Serikali”, amesema
Ndomba.

_Aidha, ili kufanya hudu-

‘ma za serikali mtandao ziwe

endelevu na kuendana na
kasi ya ukuaji wa teknolo-
jia, Mamlaka inafanya shu-
ghuli za Ubunifu, Utafiti
na Mafunzo katika kityuo
chake cha Dodoma. Aidha,
jitihada zinaendelea ili
kupanua huduma za kituo
hicho.

Kupitia kituo hicho, mam-

laka imeshirikiana na taa-
sisi za elimu ya juu na zile za
ubunifu ambapo tafiti zipa-
tazo 13 kwa ajili ya kutam-
bua vipaji na ubunifu kutoka
kwa vijana wanaosoma au .
waliomaliza elimu.ya juu
zimefanyika na wanafunzi
125 wameshiriki hadi sasa.

Katika jitihada za kutatua
changamoto, ambazo taa-
sisiza umma wanakumbana
nazo katika utekelezaji wa
serikali mtandao, Ndomba
amesema kwainba, Mam-
laka imetoa msaada wa kita-
alamu kwa taasisi za umma
602 zinazotumia huduma-
za Serikali mtandao kupitia
dawati la msaada.

“Pamoja na mafanikio
ambayo yamepatikana mpa-
ka sasa, Mamlaka imepan-
ga kuendelea kutekeleza
shughuli za usimamizi wa
usalama wa mifumo na
miundombinu ya TEHAMA,
kuchukuwa hatua za kupun-
guza wingi na urudufu wa
mifumo na Xkuiwezesha
kuwasiliana na kubadilisha-
na taarifa, kubuni njia mpya
za Serikali mtandao hasa
kupitia simu za mkononi,
pamoja na kuendelea kuhi-
miza uzingatiaji wa sheria,
kanuni, viwango na mion-
gozo ya Serikali mtandao
katika taasisi za umma”.

Ili kuwezesha mifumo
kubadilishana taarifa, Mam-
laka imejenga mfumo wa
Government Enterprise Ser-
vice Bus (GOVESB) mfumo
huu unawezesha mifumo
mbalimbali  kubadilisha
taarifa, ambapo taasisi zaidi
ya 40 zimeanza kubadilis-
hana taarifa kupitia mfumo
huu, amesema Ndomba.

Pia, Ndomba amebaini-
sha kwamba Mamlaka ina-
lenga kuhakikisha kuwa
inasimamia uongezaji wa
mawanda ya miundombinu
ya mtandao wa mawasiliano
serikalini ili kuweza kuun-
ganisha taasisi zilizo katika
mikoa yote na wilaya zote
kupitia fedha za mradi wa
Tanzania ya Kidijitali (Digi-
tal Tanzania Project - DTP)
nakuongeza uwezo wa vituo
vya kuhifadhi mifumo na
taarifa ili viweze kutumiwa
na taasisi zote za Serikali
ili kuongeza tija na ufanisi
na kuhakikisha usalama wa
taarifa za Serikali. -

Mamlaka vya Serikali
Mtandao (e-GA) ni Taasisi
ya Umma iliyoanzishwa kwa
Sheria ya Serikali Mtandao
Na. 10 ya mwaka 2019. Ni
taasisi yenye mamlaka ya
kuratibu, kusimamia na
kukuza jitihada za Serikali
Mtandao pamoja na kuhi-
miza utekelezaji wa Sera,
Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtan-
dao kwa taasisi za umma.

Sheria ya Serikali Mtan-
dao Na. 10 ya mwaka 2019
imeainisha majukumu na
mamlaka yanayoiongoza
Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao katika utekelezaji wa
Serikali Mtandao nchini
Tanzania. Sheria ya Serikali
Mtandao inapatikana kupi-
tia tovuti ya mamlaka

www.ega.go.tz



